6 đoạn văn hay Lớp 3  nêu tình cảm, cảm xúc của em về cảnh vật quê hương
Chào thầy cô và các bạn .

Đây là 6 đoạn văn hay Lớp 3  nêu tình cảm, cảm xúc của em về cảnh vật quê hương giúp học sinh lớp 3 viết tốt đoạn văn có trong bài tập 2 trang 86  bài 18 Núi quê tôi của tuần 28 sách Tiếng Việt 3 tập 2. Qua bài tập này giúp các em biết viết đoạn văn nêu tình cảm, cảm xúc của em về cảnh vật quê hương. Biết viết câu cảm xúc của mình về lòng tự hào với cảnh đẹp quê hương. Những đoạn văn này đúng chất tiểu học  có trên trang tieuhocvn.com.

Bài văn minh họa 1 Viết về vùng thôn quê.
     Em sinh ra và lớn lên ở một vùng quê nhỏ. Nơi đây tươi đẹp  và thanh bình lắm! Con đường làng mềm như một dải lụa nối liền các thôn xóm. Cổng làng cổ kính núp dưới bóng cây gạo hoa đỏ rực trời. Qua cổng làng là thôn xóm của em.  Những ngôi nhà mái ngói nhấp nhô ẩn hiện những vườn cây trái xanh. Đầm nước trong mát soi bóng mây trời. Em quên sao được những trưa hè, ao làng ngan ngát hương sen. Hương hoa thơm ngát khắp làng. Yêu lắm con đường đi học về . Con đường băng qua cánh đồng lúa chín.  Cánh đồng đẹp tựa như một tấm thảm vàng mà vị thần nào trải xuống làng em. Cuối làng là những ruộng rau xanh mướt . Mấy cô bác đang cặm cụi  gieo trồng, thu hái.  Mấy chú  trâu đang thung thăng gặm cỏ.  Trên cao một con diều vi vút khúc nhạc đồng quê. Ôi, quê mình thật bình yên và thơ mộng quá! 

Bài văn minh họa 2 Viết về vùng thôn quê.
Làng em bên con sông nhỏ. Con sông như người mẹ hiền mang nước ngọt tắm mắt ruộng vườn. Sông  không rộng lắm. Bắc qua sông là cây cầu cong cong. Quanh năm nước sông trong vắt. Đôi bờ là những hàng cây um tùm, xanh mát. Chim chóc ca hót cả ngày. Bên sống là những bãi mía, bãi ngô xanh um cứ đua nhau mọc lên. Những ruộng lúa  xanh  rì lao xao trong gió. Nắng lên, mặt sông soi bóng mây trời. Trên sông, mấy chiếc thuyền đang thả lưới. Nơi bến sông, tấp nập người  gánh gạch, xúc cát. Tiếng ca nô, thuyền máy giòn tan. Yêu sao những chiều hè trên đê, em chạy theo con diều  no gió. Chúng em nô đùa trên đê. Nắng cuối ngày phả xuống mặt sông, mặt sông như dát vàng dát bạc. Đàn cò chở những tia nắng qua sông. Ngắm sông lúc đó, em thấy yêu quê mình biết bao!

Bài văn minh họa 3 Viết về cảnh đẹp Đà Lạt - Khu du lịch nổi tiếng

Ai đến thăm Đà Lạt đều khen nơi đây  phong  hữu tình. Hai bên đường cảnh vật thật hùng vĩ. Một bên là vách núi, một bên là thung lũng sâu, cây cối xanh rì rậm rạp. Kia là những ngôi biệt thự sang trọng kiến trúc tân thời. Đây là những ngôi  nhà dân núp dưới những tán thông già. Thác  nước đẹp mê hồn, tung  bọt trắng xóa. Từ trên cao nước tuôn xuống lấp lánh ánh bạc. Em đứng mê mẩn trước những  vườn hoa  đủ màu sắc, đủ loại. Em thấy toàn hoa là hoa. Nơi nào cũng có hoa, cả hoa dại bên đường cũng làm đẹp mắt mọi người. Ở thung lũng là những  đồi thông bạt ngàn. Trời  mù sương, cả thành phố chìm trong  mơ màng, mờ mờ ảo ảo. Mây bay là đà trên ngọn cây, trên đỉnh đồi. Gió thổi rừng thông vi vút. Xe ngựa đưa em chạy vòng quanh đồi. Em cứ ngỡ mình đang đi giữa mây trời. Quả thật Đà Lạt đã làm em ngất ngây!

Bài văn minh họa 4  Đoạn văn  về miền trung du.

Quê em ở vùng cao chỉ có núi và núi. Núi thẳng đứng, núi trùng trùng điệp điệp, núi cao nối tiếp núi cao. Bản em ở dưới chân núi. Những mái nhà lợp tôn mới đỏ tươi hiện ra giữa những rừng cây xanh bạt ngàn. Những quả đồi như những bát úp rực vàng  vào mùa lúa chín. Ruộng bậc thang đẹp như những chiếc vòng vàng tô điểm cho núi đồi. Con suối nhỏ trong vắt róc rách đêm ngày. Bên suối là những vườn cây hoa trái xum xuê. Mùa xuân, những vườn đào nở hoa đỏ rực. Hoa mận, hoa mơ trắng xóa cả rừng. Rừng nối rừng xanh ngút ngàn. Con đường đất vào bản em vắt  qua những vạt hoa dại đẹp mê hồn. Em yêu lắm conđường thân quen này. Trên đường, em và các bạn  áo màu sặc sỡ đang vui bước đến trường. Trường em học bên kia quả đồi. Gió núi tung bay lá cờ đỏ thắm. Ngắm núi đồi, em thấy yêu quê  mình  lắm!

Bài văn minh họa 5  Đoạn văn về cảnh vật miền núi.
Nơi em ở là thành phố thân thương. Nơi đây có những con đường  dọc ngang suốt ngày xe cộ qua lại tấp nập. Hai bên đường, những hàng cây cổ thụ  che mát những trưa hè. Hoa phượng nở rợp trời. Hoa phượng tô điểm cho những bờ hồ, những con đường thân quen.  Em nhớ từng tên đường, nhớ từng góc phố. Nhà cửa hai dãy phố mới đẹp làm sao! Những ngôi nhà cao tầng nằm san sát bên nhau. Cửa hiệu bày bán rất nhiều mặt hàng, trang trí đẹp mắt. Em  vui thích được vào công viên.  Công viên rợp bóng cây xanh, nhiều vườn hoa sặc sỡ, nhiều trò chơi vui mắt, vui cười thỏa thích. Em thật ấn tượng khi phố phường lên đèn. Hàn ngàn  đèn màu lấp lánh. Phố không bao giờ ngủ. Đèn màu lung linh mặt hồ. Cây cầu bắc qua sông  như làm duyên với thành phố. Đèn cầu soi sáng cả mặt sông, tàu thuyền qua lại tấp nập. Em tự hòa được sống trong thành phố. Em yêu lắm thành phố quê mình!

Bài văn minh họa 6  Đoạn văn về cảnh vật ở thành phố.
Quê hương em  là một làng chài ven biển. Nơi đây có hàng phi lao chắn sóng quanh năm rì rào ca hát. Những ngôi nhà mái đỏ nối nhau theo con đường làng. Em yêu lắm những vườn cây xanh mát quanh năm nằm nghe gió biển ca hát. Em sung sướng được sống ở làng biển thoáng đãng, yên lành.  Em thích thú ngắm nhìn cồn cát trắng chạy dài ra biển. Em mải mê ngắm nhìn mặt biển  rộng  mênh mông. Lúc hửng nắng, mặt trời nhô lên từ dưới  biển như một quả cầu lửa. Bầu trời cao, trong và xanh ngắt. Mây bay lổn nhổn trên cao.  Ánh mặt trời  rọi  chiếu xuống những con sóng bạc đầu. Từng con sóng đuổi nhau vỗ vào bãi cát bọt nước tung  trắng  xóa. Bãi cát dài phẳng mịn như những dải lụa  mềm. Xa xa, thấp thoáng những cánh buồm đánh cá. Nơi cảng cá, bà con làng em đứng đợi đoàn thuyền trở về. Tàu thuyền tấp nập  ra vào bến. Từng thúng cá tươi ngon chuyển  lên bờ. Tiếng nói cười ồn ã cả một góc biển. Mùi cá tôm quen thuộc. Vị mặn mòi của biển em không thể quên được. Em yêu lắm làng chài  thân yêu này!